BPK-306
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ

Go down

วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ Empty วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ

ตั้งหัวข้อ  ~[Admin]~ Sat Jul 11, 2009 8:46 am

1. เปิดโปรแกรม Microsoft Wordแล้วก็เลือกที่แถบเมนู เลือก แฟ้ม เลือก ตั้งค่าหน้ากระดาษ....

2. ที่หน้าต่างตั้งค่าหน้ากระดาษ คลิกที่บริเวณรูป แนวนอน กดปุ่ม ตกลง

3 .ที่แถบเครื่องมือ เลือก 50% ที่หน้าจอจะเห็นว่า กระดาษที่เราจะทำงาน จะอยู่ในลักษณะแนวนอน

4. ที่แถบเครื่องมือ เลือก รูปแบบ เลือก คอลัมน์

5. ที่หน้าต่าง คอลัมน์ เลือก สาม แล้วกด ตกลง

6. เพื่อให้เห็นขอบเขตของพื้นที่บนกระดาษ ที่ แถบเมนู เลือก เครื่องมือ เลือก ตัวเลือก

7. ที่ หน้าต่างตัวเลือก คลิกที่ช่องสี่เหลี่ยมหน้า ขอบเขตข้อความ ให้มีเครื่องหมายถูก

8.แผ่นงานของเราก็จะเห็นว่าถูกแบ่งเป็น 3 ช่อง

9. ที่แถบเครื่องมือ เลือก100%

เมื่อพิมพ์ ไปเรื่อยๆจนสุดบรรทัดในบริเวณช่องแรกข้อความจะมาอยู่บรรทัดต่อไปเอง

เมื่อพิมพ์ไปจนสุดบรรทัดสุดท้าย ข้อความก็จะย้ายไปยังช่องกลางและ เมื่อพิมพ์ไปจนสุดบรรทัดสุดท้ายข้อความก็จะย้ายไปยังช่องถัดไป

ดังนั้นเราจึงต้องวางแผนหรือวางโครงสร้างของแผ่นพับไว้ก่อน

โดยปกติ แผ่นพับจะมีข้อมูลอยู่ ทั้ง 2ด้านเท่ากับมี 6 ช่องคือต้องใช้กระดาษทั้ง2ด้าน(หน้าและหลัง)การเตรียม กดปุ่ม Enter ไปเรื่อยๆจนปรากฏกระดาษ 2แผ่น

แก้ไขล่าสุดโดย ~[Admin]~ เมื่อ Tue Jan 17, 2012 7:28 pm, ทั้งหมด 3 ครั้ง
~[Admin]~
~[Admin]~
Admin

: 29

http://bpk-306.forumth.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ Empty Re: วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ

ตั้งหัวข้อ  ~[Admin]~ Sat Jul 11, 2009 8:48 am

.........ผมเคยเห็นหลายคนที่ทำแผ่นพับจากโปรแกรม word ทำมาซะสวยเลยแต่พอเวลามาปริ้นนี่สิ เหอๆๆ ปริ้นแล้วพับไม่ได้ครับพี่น้อง บางคนก็จัดหน้าไม่ถูกเวลาพับแล้วบางทีหน้าแรกกลายเป็นไปอยู่แผ่นหลัง บางคนหนักกว่านั้นหาว่าร้านปริ้นงานปริ้นไม่เป็น ไม่ได้ยอมรับเลยว่าตัวเองทำไม่ถูก วันนี้ผมเลยจะมาแนะนำเทคนิคการทำแผ่นพับจาก word ให้พับได้และได้สัดส่วนลงตัว แต่ว่านี่เป็นสัดส่วนที่ผมคิดขึ้นเอง และลงมือทำเอง และก็พับได้ทุกครั้งที่ลงมือทำครับ หรือสำหรับใครขี้เกียจจะอ่านบทความนี้ก็สามารถ ดาวส์โหลด เอกสารไปดูเลยก็ได้ครับ

*********และนี่ก็คือสูตรที่ผมใช้ทำอยู่ทุกวันนี้ครับ*********

........เริ่มแรกเลย เปิดโปรแกรม word ขึ้นมาแล้วทำการ

........ > สร้างหน้าเอกสารเปล่า ๆ 2 หน้า
........ > ตั้งค่าหน้ากระดาษเป็นแนวนอน นะครับ สำหรับคนที่ยังไม่รู้ว่าตั้งค่าหน้ากระดาษตรงไหน ก็ให้ไปที่ แถบเมนู แล้วคลิ๊กที่ แฟ้ม >>> ตั้งค่าหน้ากระดาษ >>> เลือกเป็นแนวนอน
ส่วนการตั้งระยะขอบ บน กับ ล่าง ไม่มีความสำคัญมากนักนะครับ เราจะเน้นที่ซ้าย กับ ขวา โดย ซ้ายกับขวานี่สำคัญมากนะครับจะลงตัวหรือไม่ก็อยู่ที่ตรงนี้แหละโดยในที่นี้ผมจะตั้งไว้ 0.5 นิ้ว แล้วก็ O.K ไปก่อนครับ

วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ 0

........ > การตั้งค่าหน้ากระดาษเราสามารถเลือกเป็น เซนติเมตร หรือว่าเป็นนิ้วก็ได้ โดยไปที่ เครื่องมือ ตัวเลือก ทั่วไป ตรงที่หน่วยการวัด เราสามารถเปลี่ยนเป็นนิ้วหรือเซนติเมตรได้
........ > เสร็จแล้วให้ไปที่ แถบเครื่องมือ เลือก รูปแบบ คอลัมน์ แล้ว คลิ๊ก ค่าที่ตั้งไว้ เลือกเป็น สาม ระยะห่าง เลือกเป็น 1 อย่าลืมติ๊กเครื่องหมายถูกตรงที่ ความกว้าของคอลัมน์เท่ากัน แล้วก็ ตกลงเลยครับ

วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ 1

........ > ในส่วนตรงนี้ขออธิบายเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ คือว่าในส่วนที่ผมตั้ง ซ้าย ขวา ให้เป็น 0.5 นิ้ว และมาตั้ง ตรงระยะห่าง 1 นิ้ว นี่ก็เพราะว่ามันเป็นสัดส่วนของมันนะครับ ส่วนใครจะตั้งค่านอกจากนี้ก็ได้ แต่ว่าให้อยู่ตามเกณฑ์นี้นะครับ *** ระยะห่าง จะกว้างเป็น สองเท่าของขอบ *** อย่างเช่นเราตั้งขอบ ซ้ายขวา ไว้ 0.25 นิ้ว ระยะห่าง ก็จะเท่ากับ 0.5 นิ้ว

........ > ในเรื่องของการลงเนื้อหาของแผ่นพับนั้นหน้าแรกของแผ่นพับนั้นจะต้องไปเริ่มพิมพ์ที่คอลัมน์ที่ 3 (หมายเลข 1) ของแผ่นแรก แล้วก็ใส่เนื้อหาลงไปเรื่อย ๆ จนหมดแผ่นที่สอง พอหมดแผ่นที่สองแล้วให้มาเริ่มพิมพ์ที่แผ่นแรกต่อเลยโดยเริ่มจากคอลัมน์แรกแล้วก็ต่อไปจนถึงคอลัมน์ ที่ 2 คอลัมน์ที่สองของแผ่นแรกนั้นจะเป็นด้านหลังสุดของแผ่นพับ ถ้าใครทำถูก เนื้อหาในส่วนแรกกับส่วนสุดท้ายจะมาอยู่ใกล้กัน ในที่นี้ก็คือ คอลัมน์ 2 (หมายเลข 6) กับ 3 (หมายเลข 1) นะครับ ถ้าไม่เข้าใจก็ ดูตามรูปข้างล่างนะครับ

วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ 01
วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ 02

........ > ส่วนใครอ่านแล้วก็รู้ว่าเริ่ม งง และปวดหัวเริ่มสับสนก็สามารถที่จะ ดาวส์โหลด เอกสารตัวนี้ไปดูประกอบได้
~[Admin]~
~[Admin]~
Admin

วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ Empty Re: วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ

ตั้งหัวข้อ  ~[Admin]~ Tue Jan 17, 2012 7:50 pm

ใหม่ๆๆ สำหรับ WORD 2010 จ้าา
1.ไปที่ เค้าโครงหน้ากระดาษ / การวางแนว / แนวนอน
วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ KPNsYv
2.เข้าที่ ระยะขอบ/ ระยะขอบกำหนดเอง.../
จะมีหน้าต่างขึ้นมาให้กำหนดตามภาพ จ้า
วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ 8JQqbW
3.เลือก คอมัมน์ / สาม เพื่อให้เป็น 3 คอลัมน์ แบบแผ่นพับ
*ลองพิมพ์ดู แล้วจะรู้จ้าา Very Happy
วิธีทำแผ่นพับ โดยใช้ word 2003/2007/2010 ได้หมดละจ้าๆๆๆๆๆ EUsHrg
~[Admin]~
~[Admin]~
Admin

ขึ้นไปข้างบน